1. Ni zipi zenye vipengele vya upendeleo na
urafiki?

A. Barua pepe ya marafiki
B. Barua pepe ya kiofisi
C. Barua pepe ya kibinafsi

D. Barua pepe kwa familia

2. Kwa nini ni muhimu kusoma simulizi kwa
ufahamu?

A. Kupoteza muda

B. Kufanya wenzako wasikie tu

C. Kufahamu hadithi kikamilifu

D. Kutafuta majibu ya haraka

3. Ni zipi zenye vipengele vya rasmi na vya
kitaalamu?

A. Barua pepe ya kiofisi

B. Barua pepe ya kibinafsi

C. Barua pepe ya marafiki

D. Barua pepe kwa familia

4. Mfano wa tabia ya maadili ya mtu binafsi ni ipi
kati ya zifuatazo?

A. Ukarimu
B. Uzembe
C. Ubaya

D. Uvivu

5. Ni mfumo gani unaowasaidia vijana kuboresha
uwezo wao wa kusikiliza na kuzungumza?

A. Kutokubali makosa
B. Kukata tamaa haraka
C. Kuwa wasikilizaji duni

D. Mafunzo ya mawasiliano
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6. Kwa nini ni muhimu kuandika mdokezo vizuri?

A. Kupata raha
B. Kupata zawadi
C. Kupata alama nzuri

D. Kupata umaarufu

7. Ni hatua zipi unazofuata unapopokea ujumbe
wa kufafanua?

A. Kusikiliza, Kufasiri, Kuhitimisha, Kuchagua
B. Kusoma, Kusikiliza, Kuzingatia, Kusubiri
C. Kutafsiri, Kusoma, Kuchanganua, Kudurusu

D. Kufasiri, Kusikiliza, Kufanya majaribio, Kuuliza maswali

8. Ni nani aliyekuwa na wivu sana katika hadithi
ya 'Dada na Ndugu'?

A. Mtoto wa kiume
B. Dada mdogo
C. Mama Mzazi

D. Baba Mzazi

9. Ni neno lipi lina sauti ya /g/ kwa kina?

A. kitanda
B. ngoma
C. jirani

D. shati

10. Kwa nini ni muhimu kutumia mifano au
ushahidi katika insha za maelezo?

A. Kuongeza urembo wa lugha
B. Kuleta hisia za kimapenzi
C. Kusaidia kufafanua hoja

D. Kuficha ukosefu wa maarifa



11. Ni jinsi gani unaweza kutumia uelewa wako
kwa vitendo?

A. Kufanya maamuzi sahihi
B. Kutokujifunza
C. Kupuuza maarifa

D. Kupita mtihani

12. Ni mifano miwili ya tabia za mtu asiye na
maadili ya kibinafsi?

A. Utauwa na kunyang'anya wengine mali zao
B. Unyenyekevu na uvumilivu
C. Ujasiri na ukweli

D. Ukarimu na upendo

13. Ni nani aliyefanya kitendo cha kishujaa katika
hadithi ya 'Mwanamke Shujaa'?

A. Dada mdogo
B. Mama Mzazi
C. Mwanamke Shujaa

D. Mwanamume

14. Kusikiliza ni muhimu kwani?

A. Haitoi mafunzo
B. Inasaidia kuelewa vizuri
C. Inachosha

D. Inachanganya

15. Ni kwa nini kuzingatia lugha sahihi ni muhimu
kwenye uwasilishaji wa hadithi?

A. Inaleta utamu wa hadithi
B. Inapunguza uhalisia
C. Inawafanya wasikilizaji wachoke

D. Inachanganya wasikilizaji

16. Kwa nini hadithi za visasili ni muhimu katika
utunzaji wa lugha ya kiswabhili?

A. Kupoteza asili ya lugha
B. Kupunguza idadi ya maneno
C. Kushirikiana na watu wengine

D. Kuendeleza sauti za lugha

17. Ni ipi faida kuu ya kuwa na mjadala kati ya
wahusika katika insha ya masimulizi?

A. Kupoteza wasomaji
B. Kusisimua hadithi
C. Kuleta utata

D. Kuendeleza hadithi

18. Nyumba ni ngeli ipi?

D. Ki

19. Tokelezea sifa moja ya Mighani iliyomfanya
awe huru katika msitu.

A. Ujasiri
B. Uchoyo
C. Uzembe

D. Unyenyekevu

20. Ni wapi unaweza kutoa maneno ya
kuonyesha furaha yako wakati wa kutoa
shukrani?

A. Mwanzo
B. Salimu
C. Kati

D. Mwisho



21. Ni jinsi gani unaweza kusaidia wenzako
kusoma kwa kina?

A. Kukaa mbali nao
B. Kuwatia moyo
C. Kutowasaidia

D. Kupunguza usaidizi

22. UFUPISHO wa Shirika la Utangazaji la Kenya
ni

A. LONGA
B. KBC
C. UTAKE

D. STEKO

23. Kwa nini ni muhimu kufuata muundo bora
katika uandishi wa insha za maelezo?

A. Kwa kuwa na insha inayoeleweka na yenye kuvutia
B. Kwa kupoteza muda tu
C. Kujaza nafasi isiyo na maana

D. Kwa kuficha ukosefu wa mawazo

24. Ni jinsi gani unaweza kuboresha umakini
wako unaposoma kwa kina?

A. Kusoma katika mazingira tulivu
B. Kuongeza vumbi
C. Kukosa usikivu

D. Kupitisha haraka
25. UFUPISHO wa Tume ya Uchaguzi ni

A. TUMSASA
B. NEC
C. TUCHAGUZI

D. TUMENYANC
26. Ni lengo lipi la kusoma ploti kwa makini?

A. Kutathmini sifa za wahusika
B. Kufahamu matukio yanayoendelea hadithi
C. Kuwashirikisha marafiki hadithi

D. Kupata alama bora shuleni

27. UFUPISHO wa Tangazo la Biashara ni

A. Utambulisho wa Biashara
B. Mauzo ya Biashara
C. Ufumbuzi wa Biashara

D. Utangulizi wa Biashara

28. Wakati wa kusikiliza hadithi, ni muhimu
kufanya nini?

A. Kupiga kelele
B. Kutotilia maanani
C. Kutokuwa makini

D. Kuwasilisha maswali

29. Ni nini hatua ya mwanzo kabisa ya Kusoma
kwa ufahamu?

A. Kuelewa maneno muhimu
B. Kupanga kusoma kwa muda mrefu
C. Kusoma bila maana

D. Kufikiri kuhusu mambo mengine

30. Ni hatua zipi unazoweza kuchukua
kuhakikisha unakamilisha kusoma kwa kina bila
kuvurugika?

A. Kumbuka kufanya mambo mengine
B. Kupoteza muda
C. Kuweka malengo

D. Kutojali

31. Kati ya maneno haya, ni lipi ni vivumishi:
‘nyekundu'?

A. Kitanda
B. Gari
C. Mwiko

D. Ndege

32. Ni jinsi gani unaweza kuongeza maarifa yako
baada ya kusoma kwa kina?

A. Kupeleka salamu
B. Kusoma kwa haraka
C. Kujifunza vitu vipya

D. Kupoteza muda



33. Kwenye hadithi, ni kipi kinasaidia kuelimisha? 39. Ni nani anayepaswa kusoma mdokezo
unapoandika?

A. Kupunguza uhalisia A. Mwalimu pekee

B. Kutoa mafundisho B. Wengine wanaofaidika

C. Kupotosha ukweli C. Wazazi wako

D. Kuweka mazingira ya kikaragosi D. Rafiki zako

34. Jengo ni ngeli ipi? 40. Ni nini kinachopaswa kuhusu kuanzishwa
kwa barua ya kuomba msaada?

A. La

B.U A. Kuanza na maswali

C. Ki B. Kuweka vitisho

D N C. Kuweka maneno mengi

D. Kuwa sahihi kwa kumwita mtu kwa jina
35. Chagua viwakilishi sahihi vinavyoeleza vitu

v@:ivly)o mbali zaidi na mwongeaji: ‘huko, humo, 41. Ni kipi kinafanana kati ya msemo na methali?
zile'

A. Zile, zilo, humo A. Kupendwa na watu wengi

B. Zile, ipi, humu B. Kutumika kuelezea jambo

C. Zile, huko, nde C. Kuwa na maana zenye kufanana

D. Zile, zile, humo D. Kutabiri hali ya baadaye

36. Ni ipi ya chaguzi zifuatazo ni sahihi

. A . A 42. Neno dogo la 'mti' ni lipi?
inapohusu uandishi wa insha za kibuni?

A. Mtitu
A. Kuwasilisha mawazo yako kwa usahihi na uwazi

B. Miti
B. Kuiga kazi za waandishi wengine

C. Mtikini
C. Kukamilisha insha haraka haraka bila uhakiki

D. Mijiti

D. Kukopi sehemu za insha za kwenye mtandao

43. Kati ya maneno haya, ni lipi ni mfano wa

37. UFUPISHO wa Chama cha Mapinduzi ni usemi wa halisi?

A. Naweza somo la Kiswahili vizuri
A.CMM

B. Alisikia mwizi akipiga kelele
B. MPINDU

C. Anasema kwamba amemaliza kazi
C.CCM

D. Mpendwa amekuja kuniombea msamaha
D. CHAMA

44. Insha ya maelekezo inaweza kuwa na:
38. UFUPISHO wa Mkurugenzi wa Shule ni

A. Vichekesho

A. MKURUGEZ

B. Picha
B. MDS

C. Majadiliano
C. MKUSHU

D. Maelekezo
D. MISHU



45, Kwa nini ni muhimu kutathmini mafanikio
yako baada ya kusoma kwa kina?

A. Kubaini mafanikio na mapungufu
B. Kupuuza mafanikio
C. Kuridhika bila kuangalia nyuma

D. Kupita bila kujua

46. Kwa nini ni muhimu kujenga tabia za
wahusika katika insha ya masimulizi?

A. Kufanya hadithi iwe ya kusisimua
B. Kupotosha wasomaji
C. Kuleta huzuni

D. Kuwachanganya wasomaji

47. Ni maneno yapi yanafaa kutumika badala ya
‘katika kifungu kilichotangulia?

A. Kwa jumla
B. Katika kipande kilichokuja
C. Kutoka hapo

D. Hadi hapo

48. Ni jinsi gani unaweza kuzungumza kwa
heshima?

A. Kuchekesha wengine
B. Kukatisha wengine
C. Kuzungumza kwa upole

D. Kusikiliza kwa nusu

49. Wakati 'yeye' ni nomino, ni aina gani ya
vivumishi?

A. Taarifa
B. Kikazi
C. Utambulisho

D. Sifa

50. Ni nini hatua ya kwanza ya kuandika insha ya
maelekezo?

A. Kuanza kuandika bila mpangilio
B. Kutafakari juu ya mada
C. Kuchagua kifaa cha kuandikia

D. Kuandika jina la mwandishi
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